Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin

Anonim

Chonguri kayan kida ne mai ban sha'awa guda huɗu, wanda ya bazu a yankuna na yamma na Georgia (Guria, son kai, Adjara). Yana nufin toshe kayan aikin kiɗan. A wurare daban daban suna da bambance-bambance a cikin ƙira. Ainihin, ana amfani da kayan aiki don biyan kuɗi. Tare da chonguri, shi ne al'ada don yin waƙoƙi - duka solo da ƙarin kuri'un.

Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_2

Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_3

Tarihi

A bisa ga al'ada, Chonguri ya hango kayan aikin mace mai zalla, amma yanzu maza ana horar da su sosai tare da wasa a kai. A lokaci guda yayi nasara. Mafi sau da yawa, Jam'iyyar Chonguri ta yi aiki a matsayin masu raye-raye da raye-raye, amma yana da wuya solo da wuya. An yi imani cewa wannan kayan aikin kiɗa ya bayyana babu wanda ya gabata fiye da karni na XVII. Mafi m, kawai zaɓi ne kawai don wani irin kayan aikin kiji na a cikin waɗannan gefuna - ramp, wanda ke da kirtani 3 kawai.

Babban liyafar wasan akan kayan aikin Georgian shine karya kirtani ko hudu. Chonguri ya inganta a cikin 30s na karshe karni saboda kwarewar K. A. Vashakidze, K. E. Tamarava da sauran kwararru. Akwai dangin Chonguri, wanda ya hada da irin waɗannan kayan aikin: Prima, Bass da Bass sau biyu. Waɗannan kayan aikin ƙirar vashakidze ya haɗa a cikin kayan aikin orchestremy haɓaka kayan aikin Georgia.

Daga cikin mawaƙa waɗanda suka kware wasan a chonguri, da yawa na Virtuos. Kayan aiki na kayan aiki baƙon abu ne da kyau, kamar dai ya gaya wa kyakkyawan labari game da kyawawan georgia.

Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_4

Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_5

Puliarities

Kayan aikin da aka yi la'akari da su yana da sifofin da suka bambanta shi daga sauran samfuran iri ɗaya a cikin al'adun mutane na duniya.

  • Ba da daɗewa ba, an yi amfani da gashin doki kawai a cikin kerar da igiyoyi don Chonguri, kuma a yau ba abin da ya dace. Yanzu kirtani suna amfani da zaren siliki mai kyau.
  • A kan chonguri na zamani zaka iya wasa a cikin sautuna daban-daban, wanda ya dogara da waƙoƙi masu zartarwa. Koyaya, melodies mutum daga farko har ƙarshe za a iya kashe shi a cikin wannan zamani.
  • A bisa ga al'ada, wuyan wuya (wuya) na chonguri bai da rarrabuwa a kan Lada (kamar violin), amma zaka iya saduwa da zaɓuɓɓuka kuma tare da freaks (kamar domra ko guitar).
  • Don kunna wannan kayan aikin, ana amfani da yatsunsu, rike chonguri a cikin matsayi a tsaye a gwiwa a gwiwa.
  • Girman samfurin a tsayi shine kusan 100 cm (gidaje tare da wuyansa da shugaban mahaifa).

Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_6

Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_7

Wataƙila wanda yake sha'awar chonguri zai nuna sha'awar koyan ƙirar kayan aikin kayan aikin. A cikin mafi yawan iska iska ta zaɓi itace mai smoother ba tare da ƙwararraki ba (yawanci zaɓi itatuwan lilin). Mafi yawa ga Georgian Chonguri, wani yanki mai santsi na itaciyar tsakanin bishiyar ana amfani da shi. Tare da masu jujjuyawar maye ba sa aiki.

An yanke itacen da aka zaɓa, kuma sakamakon shiga ya raba cikin rabi. Ana kiran kowane bangare "krana". Chonguri ya yi da su. Ana adana itacen girki a cikin wuri mai sanyi (nesa daga hasken rana da kuma zayyana). Itace ta bushe kwanaki 30. Idan ba ku jira cikakkiyar mutuwar kayan ba, samfurin ba zai sami inganci sosai ba. Tare da babban yiwuwa, itacen itaciyar, aikin Jagora zai zama cikin banza.

Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_8

Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_9

Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_10

An yi kagarar kamar: an cire chisel, sannan tsaftace. An shirya a gaba a gaba ɓangare na gaba an gyara jakan da aka shirya kuma yana kiyaye 'yan sa'o'i. Bayan haka, a wuyansa, rivets an shigar da karfafa karkiya (ko gada). Sannan an yi sashin ƙarfe wanda aka daidaita kirtani. A kan gada da kuma bracket, notches huɗu don kwanciya da taut silk stafs an rarrabu.

Don sautin ringing na chonguri, katako a tsakiyar kayan aiki na uku-ukun ya kamata ya zama Pine.

Aikin ɗayan wannan yana ɗaukar kwanaki uku, wanda yayi daidai da dokoki don ƙirƙirar wannan kayan kiɗan.

Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_11

Abin da aka kafa

Tsawon Chonguri shine matsakaita na 100 cm. Wannan mai nuna yana da bambanci a cikin kewayon 1.5-3 cm. Kurakurai a cikin girman ba su da darajar asali don wannan abin fasaha.

Designan Chonguri yana da sauki. Ya ƙunshi:

  • daga gidaje;
  • Wuya (wuya);
  • kawunan mahaifa;
  • Proundarin sassan (sinaddar, yi magani, zobba don kirtani mai sauri).

Haɗin gida yana sananniyar sifa mai santsi, trancated ƙasa. Don ƙirar gidaje, nau'ikan nau'ikan itace - pine, ciyawa, goro. A saman bene zaka iya ganin fewan resonator resan. A wuya na kayan aiki yana da tsawo, wuyan gajeren gajeren an saka shi a ciki, da ake kira "zili", kuma yana kammala ƙirar kai mai lankali tare da lambobi na gaba ɗaya (dogon lokaci).

Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_12

Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_13

    Chonguri ba daidai kayan aikin da Pundourdi ba, kodayake a wasu yankuna na Gabas Georgia ana kiranta. Kuma ba daidai bane na kirtani. Pandourdi koyaushe yana da rarrabuwa cikin Lada. A yayin aiwatar da karin waƙar a Chonguri, mawaƙa suna jagorantar yatsunsu daga ƙasa zuwa sama, da lokacin wasa a kan dandamali, an samar da ƙungiyoyi a cikin kishiyar. Amma suna aiki da aiki tare. Duk kayan kida galibi suna aiki a matsayin bijiro, ana amfani dasu don zuwa waƙoƙi a cikin aikin gama kai na mata masu gama gari. Daidai, ana amfani da kayan aikin a cikin halayen ayyukan rigunan.

    Gidajan Chonguri yanki ne wanda aka gina daga faranti na katako, wanda ya ba ka damar cimma iyakar thining na gidaje. Zasu iya zama lanƙwasa don ƙirƙirar mafi yawan girma, wanda ya shafi rubre da girma na kiɗan kayan miya.

    Chonguri: fasali na kayan kida da labarinsa, tsarin 26219_14

    Don ma ƙarin bayani game da Chonguri, duba bidiyo na gaba.

    Kara karantawa